5 ટેકનિકલ ઓફિસર માટે ન્યુક્લિયર ફ્યુઅલ કોમ્પ્લેક્સ ભરતી 2022

ન્યુક્લિયર ફ્યુઅલ કોમ્પ્લેક્સ (NFC) ની સ્થાપના 1971 માં ભારતના અણુ ઊર્જા વિભાગના મુખ્ય ઔદ્યોગિક એકમ તરીકે કરવામાં આવી હતી, જેમાં પરમાણુ ઇંધણના બંડલ્સ અને રિએક્ટર કોર ઘટકોના પુરવઠા માટે કરવામાં આવ્યું હતું. તે એક અનોખી સુવિધા છે જ્યાં કુદરતી અને સમૃદ્ધ યુરેનિયમ ઇંધણ, ઝિર્કોનિયમ એલોય ક્લેડીંગ અને રિએક્ટર કોર ઘટકો એક છત નીચે બનાવવામાં આવે છે.

ઝારખંડના સિંઘભુમ વિસ્તારમાં જાદુગુડા યુરેનિયમ ખાણમાં ખનન કરાયેલ કુદરતી યુરેનિયમને પરમાણુ ઇંધણ એસેમ્બલીમાં રૂપાંતરિત કરવામાં આવે છે. યુરેનિયમ ડાયોક્સાઇડ ગોળીઓ, જે વિભાજન દરમિયાન ગરમી ઉત્પન્ન કરે છે, તે વિભાજન ઉત્પાદનો પણ ઉત્પન્ન કરે છે. વિચ્છેદન ઉત્પાદનો, જે કિરણોત્સર્ગી હોય છે, તે સમાયેલ હોવા જોઈએ અને શીતક પાણી સાથે ભળવાની મંજૂરી આપવી જોઈએ નહીં. ન્યુક્લિયર ફ્યુઅલ કોમ્પ્લેક્સ ભારતમાં તમામ 14 ઓપરેટિંગ એટોમિક પાવર રિએક્ટર માટે ઝિર્કલોય ક્લેડ યુરેનિયમ ઓક્સાઇડ ફ્યુઅલ એસેમ્બલી અને ઝિર્કોનિયમ એલોય માળખાકીય ઘટકોનો સપ્લાય કરે છે. NFC ઉત્પાદનો અણુ ઊર્જા વિભાગ, ભારતીય નૌકાદળ, હિન્દુસ્તાન એરોનોટિક્સ લિમિટેડ અને અન્ય સંરક્ષણ સંસ્થાઓ તેમજ રાસાયણિક, ખાતર અને બોલ બેરિંગ ઉદ્યોગોને પૂરા પાડવામાં આવે છે.
NFC પરમાણુ ઉર્જા ઉત્પાદનમાં અપેક્ષિત ઉછાળાને પહોંચી વળવા માટે બે મુખ્ય ઇંધણ ફેબ્રિકેશન સુવિધાઓ સ્થાપિત કરવાની યોજના બનાવી રહી છે.

ન્યુક્લિયર ફ્યુઅલ કોમ્પ્લેક્સની ભરતી અપર ડિવિઝન ક્લાર્ક (યુડીસી), વર્ક આસિસ્ટન્ટ જેવી અનેક જગ્યાઓ માટે કારકિર્દીની શ્રેષ્ઠ તકો પ્રદાન કરે છે.

રસ ધરાવતા ઉમેદવારો આર્ટસ, સાયન્સ અથવા કોમર્સમાં ડિગ્રીમાં અભ્યાસક્રમો કરી શકે છે; ન્યુક્લિયર ફ્યુઅલ કોમ્પ્લેક્સમાં શ્રેષ્ઠ કારકિર્દી માટે 10મું પાસ.

Leave a Comment