ઇન્ટેલિજન્સ બ્યુરો (IB) ભરતી 2022 ડેપ્યુટી ડિરેક્ટર માટે

ઈન્ટેલિજન્સ બ્યુરો (IB) એ દેશની આંતરિક ગુપ્તચર સંસ્થા છે. તેને 1947 માં ગૃહ મંત્રાલય હેઠળ કેન્દ્રીય ગુપ્તચર બ્યુરો તરીકે પુનઃસ્થાપિત કરવામાં આવ્યું હતું. ત્યાર બાદ ઉદ્દેશ્ય અફઘાનિસ્તાનમાં રશિયન સૈનિકોની જમાવટ પર નજર રાખવાનો હતો, જે 19મી સદીના અંતમાં ઉત્તર-પશ્ચિમ દ્વારા બ્રિટિશ ભારત પર રશિયન આક્રમણના ડરથી હતો.
1909 માં, ભારતીય ક્રાંતિકારી પ્રવૃત્તિઓના વિકાસના પ્રતિભાવરૂપે ઇંગ્લેન્ડમાં ભારતીય રાજકીય ગુપ્તચર કાર્યાલયની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી, જેને 1921 થી ભારતીય રાજકીય ગુપ્તચર (IPI) તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. આ એક રાજ્ય સંચાલિત સર્વેલન્સ અને મોનિટરિંગ એજન્સી હતી.
દિનેશ્વર શર્મા આઈબીના વર્તમાન ડિરેક્ટર છે, જે 1 જાન્યુઆરી, 2015થી આ પદ પર છે.

IB નો ઉપયોગ ભારતમાંથી ગુપ્ત માહિતી મેળવવા અને કાઉન્ટર ઇન્ટેલિજન્સ અને આતંકવાદ વિરોધી કાર્યોને ચલાવવા માટે થાય છે. બ્યુરોમાં કાયદા અમલીકરણ એજન્સીઓના કર્મચારીઓનો સમાવેશ થાય છે, મોટે ભાગે ભારતીય પોલીસ સેવા (IPS) અથવા ભારતીય મહેસૂલ સેવા (IRS) અને સૈન્ય. ઈન્ટેલિજન્સ બ્યુરો (DIB)ના ડાયરેક્ટર હંમેશા આઈપીએસ અધિકારી રહ્યા છે. સ્થાનિક ગુપ્તચર જવાબદારીઓ ઉપરાંત, IBને ખાસ કરીને સરહદી વિસ્તારોમાં ગુપ્ત માહિતી એકત્ર કરવાની જવાબદારી સોંપવામાં આવે છે. IB અન્ય બાહ્ય ગુપ્તચર જવાબદારીઓ પણ સંભાળે છે.

ઇન્ટેલિજન્સ બ્યુરોની ભરતી જુનિયર ઇન્ટેલિજન્સ ઓફિસર (ટેક્નિકલ) જેવી અનેક જગ્યાઓ માટે કારકિર્દીની શ્રેષ્ઠ તકો પ્રદાન કરે છે. રસ ધરાવતા ઉમેદવારો ઉચ્ચતર માધ્યમિક (12 પાસ) માં ગણિત અને ભૌતિકશાસ્ત્ર + બે વર્ષનો ઔદ્યોગિક તાલીમ અભ્યાસક્રમ રેડિયો ટેકનિશિયન અથવા ઇલેક્ટ્રોનિક્સ અથવા ઇલેક્ટ્રોનિક્સ એન્ડ કોમ્યુનિકેશનમાં ઇન્ટેલિજન્સ બ્યુરોમાં શ્રેષ્ઠ કારકિર્દી માટે અભ્યાસક્રમ કરી શકે છે.

Leave a Comment