કન્સલ્ટન્ટ માટે ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ બાયોટેકનોલોજી ભરતી 2022

ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ બાયોટેક્નોલોજી ભરતી 2022 dbtindia.nic.in DBT નોકરીઓ. નવીનતમ નોકરી: બાયોટેકનોલોજી વિભાગ સલાહકાર ભરતી 2022 માટે અરજી આમંત્રિત કરે છે.

બાયોટેકનોલોજી વિભાગ સલાહકાર ભરતી 2022 માટે અરજી આમંત્રિત કરે છે


ખાલી જગ્યા પરિપત્ર નંબર:

બાયોટેકનોલોજી વિભાગ (DBT)
સલાહકારની ભરતી માટે અરજીઓ આમંત્રિત કરે છે

સલાહકાર

જોબ સ્થાન:

, નવી દિલ્હી, દિલ્હી

છેલ્લી તારીખ: 04 એપ્રિલ 2022

કામદારનો પ્રકાર: આખો સમય

ખાલી જગ્યાઓની સંખ્યા: 2 પોસ્ટ્સ

બાયોટેકનોલોજી વિભાગ
ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ બાયોટેકનોલોજી ભરતી 2022 વિગતો
નોકરી ભૂમિકા સલાહકાર
શિક્ષણની આવશ્યકતા એમ.ફિલ, પીએચ.ડી
કુલ ખાલી જગ્યા 2 પોસ્ટ્સ
જોબ સ્થાનો નવી દિલ્હી
ઉંમર મર્યાદા જાહેરાતની તારીખે ઉમેદવારોની ઉંમર 45 વર્ષથી ઓછી હોવી જોઈએ
અનુભવ 2-3 વર્ષ
પગાર 70000(પ્રતિ મહિને)
પર પોસ્ટ કરવામાં આવ્યું 10 માર્ચ, 2022
અરજી કરવાની છેલ્લી તારીખ 04 એપ્રિલ, 2022

શૈક્ષણિક લાયકાત: એમ.ફિલ/પીએચ.ડી

અનુભવ: કૃપા કરીને સત્તાવાર દસ્તાવેજનો સંદર્ભ લો

કૌશલ્ય/પાત્રતા

વિષય: બાયોટેકનોલોજી વિભાગમાં સલાહકારોની સગાઈ (વૈજ્ઞાનિક) – રેગ.

ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ બાયોટેક્નોલોજી (DBT) કોન્ટ્રાક્ટના આધારે કન્સલ્ટન્ટ્સ (વૈજ્ઞાનિક) ની સગાઈ માટે વ્યાવસાયિકો પાસેથી અરજીઓ આમંત્રિત કરે છે, શરૂઆતમાં જોડાણની તારીખથી એક વર્ષના સમયગાળા માટે, જે વિભાગની જરૂરિયાત અને સંતોષકારક કામગીરીને આધીન હોઈ શકે છે. સંભવિત ઉમેદવારોએ ઓળખપત્રો સાથે અરજી કરવાની જરૂર છે અને ઇન્ટરવ્યુ પહેલાં તેમની અરજીઓ તપાસવામાં આવશે.

1. પોસ્ટનું નામ: કન્સલ્ટન્ટ્સ (વૈજ્ઞાનિક)

2. હોદ્દાઓની સંખ્યા: 02

3. કરારનો સમયગાળો: 01 વર્ષના પ્રારંભિક સમયગાળા માટે જે 3 વર્ષ સુધી વધારી શકાય છે – એક સમયે એક વર્ષ

4. મહેનતાણું (દર મહિને): રૂ. 70,000/- (નિશ્ચિત), અન્ય કોઈ ભથ્થા સ્વીકારવામાં આવશે નહીં.

5. શૈક્ષણિક લાયકાત: પીએચ.ડી ધરાવતા આવશ્યક વ્યવસાયિક. જૈવિક અને રાસાયણિક વિજ્ઞાનના સંબંધિત ક્ષેત્રોમાં ડિગ્રી.

6. અનુભવ: કન્સલ્ટન્ટ્સ પીએચ.ડી ધરાવતા વ્યાવસાયિકો હોવા જોઈએ. પ્રોગ્રામિંગ અને ડેટા એનાલિટિક્સ અને આંકડાશાસ્ત્ર, વૈજ્ઞાનિક સંચાર અને નીતિ વિષયક બાબતો, વૈજ્ઞાનિક સંચાલનમાં ઓછામાં ઓછા 2 વર્ષના સંબંધિત અનુભવ સાથે સંબંધિત વિષયમાં ડિગ્રી

7. જોબ વર્ણન: કન્સલ્ટન્ટ્સે ડિવિઝન હેડ દ્વારા સોંપવામાં આવેલી જવાબદારીના ચોક્કસ ક્ષેત્રોમાં ઉચ્ચ ગુણવત્તાયુક્ત ઇનપુટ્સ પ્રદાન કરવાની જરૂર પડશે. આમાં (i) પ્રોગ્રામ લખવાની ક્ષમતા અને ડેટા એનાલિટિક્સ અને આંકડાકીય વિશ્લેષણનો સમાવેશ થાય છે. (ii) વિજ્ઞાન લેખન, સોશિયલ મીડિયા અને અથવા ઇન્ફોગ્રાફિક્સ અને નીતિ વિષયક બાબતો (iii) વિશાળ શ્રેણીના પેપર વાંચવા, વિશ્લેષણ અને સંક્ષિપ્ત નોંધો અને અહેવાલો બનાવવાની ક્ષમતા.

8. અન્ય ભથ્થાં: કન્સલ્ટન્ટ્સ (વૈજ્ઞાનિક) સરકારી આવાસ અથવા મકાન ભાડા ભથ્થા, રહેણાંક ફોન/વાહન/વાહન, વિદેશ પ્રવાસ, અંગત સ્ટાફ, તબીબી ભરપાઈ, CGHS સુવિધા વગેરે માટે પાત્ર રહેશે નહીં.

9. રજા: સલાહકારો પ્રો-રેટા આધારે વર્ષમાં 8 દિવસની રજા માટે હકદાર રહેશે. રિપોર્ટિંગ અધિકારીની મંજૂરી પછી મહેનતાણું વિના વધારાની રજાની મંજૂરી આપવામાં આવશે.

પગાર ધોરણ:
INR
70000(પ્રતિ મહિને)

ઉંમર મર્યાદા: જાહેરાતની તારીખે ઉમેદવારોની ઉંમર 45 વર્ષથી ઓછી હોવી જોઈએ

પસંદગી પ્રક્રિયા

1. સલાહકારોની પસંદગી GFR 2017ના નિયમ 178,180,181,185,195માં સમાવિષ્ટ જોગવાઈઓ અનુસાર કરવામાં આવશે અને પ્રકરણ 7- વ્યક્તિગત સલાહકારોની પસંદગી (પેરા 7.1 અને પેરા 7.2) મેન્યુઅલ ઑફ પોલિસીઝ અને પ્રોકૉલમેન્ટ ઑફ એમ્પ્લોયન્ટ્સ. ડીબીટીની જરૂરિયાત વિભાગની વેબસાઇટ પર જાહેરાત કરવામાં આવશે.

2. જાહેરાત કરાયેલી ખાલી જગ્યાઓના જવાબમાં મળેલી તમામ અરજીઓની ચકાસણી કમિટી દ્વારા ચકાસણી કરવામાં આવશે અને વિભાગ દ્વારા નિર્ધારિત પાત્રતા અને અન્ય શરતો અનુસાર અને કન્સલ્ટન્સી માર્ગદર્શિકાના પ્રકાશમાં કરવામાં આવશે.

3. સ્ક્રીનીંગ કમિટીની રચના નીચે મુજબ હશે:- a) JS (A) / વૈજ્ઞાનિક (JS ના સ્તરે) – અધ્યક્ષ b) DBT/AIs ના બે વૈજ્ઞાનિક ‘G’ – સભ્ય c) Dy. સચિવ (Est.)/ US (Est.) – સભ્ય સચિવ

4. ત્યારપછી, નીચેનાનો સમાવેશ કરતી પસંદગી સમિતિ દ્વારા શોર્ટલિસ્ટ થયેલા ઉમેદવારોને ઇન્ટરવ્યુ માટે બોલાવવામાં આવશે:-

a) સચિવ, DBT – અધ્યક્ષ

b) સંયુક્ત સચિવ (વહીવટ) – સભ્ય

c) DBT/AI તરફથી બે વૈજ્ઞાનિક ‘G’ – સભ્ય

d) DS (Estt)/ US (Estt) – સભ્ય પસંદગી સમિતિ દરેક જગ્યા માટે 3 નામોની પેનલની ભલામણ કરશે (1 પસંદ કરેલ અને 2 પ્રતીક્ષા સૂચિબદ્ધ વ્યક્તિઓ) પ્રતિ ખાલી જગ્યા. પેનલ એક વર્ષના સમયગાળા માટે માન્ય રહેશે

કેવી રીતે અરજી કરવી:

અરજીઓ સબમિશન: લાયક ઉમેદવારો બાયોટેકનોલોજી વિભાગની વેબસાઇટ પર જાહેરાત પ્રકાશિત થયાની તારીખથી 30 દિવસની અંદર નીચે આપેલી લિંક પર ઑનલાઇન અરજી કરી શકે છે. નિયત પ્રોફોર્મામાં નીચે દર્શાવેલ લિંક પર જ અરજીઓ ઑનલાઇન સબમિટ કરવાની રહેશે. કોઈપણ તકનીકી પ્રશ્નના કિસ્સામાં, કૃપા કરીને તેને લખો [email protected] તમામ અપડેટ્સ/ ભાવિ સંચાર માટે, કૃપા કરીને વિભાગની વેબસાઇટની મુલાકાત લો.

મહત્વપૂર્ણ તારીખો:

આના રોજ પ્રકાશિત: 10 માર્ચ 2022

ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ બાયોટેક્નોલોજી નીચેની જગ્યાઓ માટે ભરતી:

બાયોટેકનોલોજી વિભાગમાં સક્રિય નોકરીઓની યાદી. અન્ય સંબંધિત નોકરીઓ ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ બાયોટેકનોલોજી ભરતી સૂચના

સલાહકાર (2 પોસ્ટ)

જોબ વિગતો જુઓ

અરજી કરવાની છેલ્લી તારીખ: 04 એપ્રિલ 2022

જોબ સ્થાન: -, નવી દિલ્હી

પગાર ધોરણ: INR 70000 (પ્રતિ મહિને)

યંગ પ્રોફેશનલ (1 પોસ્ટ)

જોબ વિગતો જુઓ

અરજી કરવાની છેલ્લી તારીખ: 04 એપ્રિલ 2022

જોબ સ્થાન: 6ઠ્ઠો-8મો માળ, બ્લોક 2 CGO કોમ્પ્લેક્સ

પગાર ધોરણ: INR 70000 (પ્રતિ મહિને)

સમાપ્ત થયેલ નોકરીઓ

જૂની નોકરીઓની યાદી.

જોબ શીર્ષક / પોસ્ટ્સ છેલ્લી તા

બાયોટેકનોલોજી ભરતી વિભાગ વિશે

જૈવવિજ્ઞાન અને તકનીકી પ્રગતિની દુનિયામાં ભારતની નોંધપાત્ર કૂચ 1986 માં શરૂ થઈ. તે વર્ષે, દેશના તત્કાલીન વડા પ્રધાન, સ્વર્ગસ્થ રાજીવ ગાંધીએ એ વિઝન સ્વીકાર્યું કે જ્યાં સુધી ભારત બાયોટેક્નોલોજી માટે એક અલગ વિભાગ ન બનાવે ત્યાં સુધી, વિજ્ઞાન મંત્રાલયની અંદર અને ટેક્નોલોજી, ભારત સરકાર દેશ ઈચ્છિત હદ સુધી પ્રગતિ કરી શકશે નહીં. આ એટલા માટે હતું કારણ કે વિકાસના આપણા ઘણા મેક્રો-ઈકોનોમિક મુદ્દાઓ તે વિજ્ઞાનના વિકાસમાં સમાવિષ્ટ હતા.

આ નિર્ણયથી ભારત વિજ્ઞાન અને ટેક્નોલોજીના આ પ્રવાહ માટે અલગ વિભાગ ધરાવનાર પ્રથમ દેશોમાંનો એક બન્યો છે. જો કે, વિભાગની સ્થાપના માટે વિચાર-વિમર્શની શરૂઆત ખૂબ જ અગાઉ 1982 માં, વૈજ્ઞાનિક સમુદાય સાથે વિગતવાર ચર્ચા કર્યા પછી, અને કેબિનેટની તત્કાલીન વૈજ્ઞાનિક સલાહકાર સમિતિની ભલામણોના આધારે, રાષ્ટ્રીય બાયોટેકનોલોજી બોર્ડ (NBTB) ની રચના કરવામાં આવી હતી. ભારતમાં બાયોટેકનોલોજી માટે સરકાર અગ્રતાના ક્ષેત્રોને ઓળખશે અને લાંબા ગાળાના પરિપ્રેક્ષ્યનો વિકાસ કરશે. તે આ નવા ઉભરી રહેલા શિસ્તમાં કાર્યક્રમોને પ્રોત્સાહન આપવા અને સ્વદેશી ક્ષમતાઓને મજબૂત કરવા માટે પણ જવાબદાર હતું.

સત્તાવાર સરનામું:

બાયોટેકનોલોજી વિભાગ 6ઠ્ઠો-8મો માળ, બ્લોક 2 સીજીઓ કોમ્પ્લેક્સ, લોધી રોડ નવી દિલ્હી – 110003. ભારત
નવી દિલ્હી,

110003


ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ બાયોટેક્નોલોજી (DBT) ની સ્થાપના વર્ષ 1986 માં કરવામાં આવી હતી. તેનું મુખ્યાલય નવી દિલ્હીમાં આવેલું છે. ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ બાયોટેક્નોલોજી (DBT) દેશમાં આધુનિક જીવવિજ્ઞાન અને બાયોટેકનોલોજીના ક્ષેત્રમાં વિકાસ અને વ્યાપારીકરણના સંચાલન માટે જવાબદાર છે. DBT એ કૃષિ, આરોગ્ય સંભાળ, પ્રાણી વિજ્ઞાન, પર્યાવરણ અને ઉદ્યોગના ક્ષેત્રોમાં બાયોટેકનોલોજીના વિકાસ અને એપ્લિકેશનમાં સિદ્ધિઓ મેળવી છે. છોડમાં ટ્રાન્સજેનિક સંશોધનને પ્રોત્સાહન આપવા માટે પહેલ કરવામાં આવી છે. ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ બાયોટેક્નોલોજી ભરતી સાયન્ટિસ્ટ, મેનેજર, લો ઓફિસર, ટેકનિકલ આસિસ્ટન્ટ, ડેટા એન્ટ્રી ઓપરેટર, એકાઉન્ટન્ટ, રિસેપ્શનિસ્ટ કમ મીડિયા ઓપરેટર, મલ્ટીટાસ્કીંગ સ્ટાફ, એસોસિયેટ પ્લાન્ટ મેનેજર (ટેક્નિકલ ઈનોવેશન, પ્રોસેસ/પ્લાન્ટ ડિઝાઇન અને ઓપરેશન) જેવી અનેક જગ્યાઓ માટે કારકિર્દીની શ્રેષ્ઠ તકો પ્રદાન કરે છે. ), પ્રોસેસિંગ પ્લાન્ટ એન્જિનિયર (કેમિકલ એન્જિનિયરિંગ/પ્રોસેસિંગ ટેક્નોલોજી), વૈજ્ઞાનિક (ઉત્પાદન રસાયણશાસ્ત્રી), વૈજ્ઞાનિક (માઈક્રોબાયોલોજી/ ફર્મેન્ટેશન), વહીવટી અધિકારી, મેનેજમેન્ટ આસિસ્ટન્ટ, જુનિયર એનાલિસ્ટ (ટેક), સિનિયર મેનેજર (વહીવટ અને નાણાં), મેનેજર (વહીવટ) , મેનેજર (ફાઇનાન્સ), યુનિટ એન્જિનિયર (સિવિલ). રસ ધરાવતા ઉમેદવારો સંબંધિત વિષયમાં પીએચ.ડી., સ્નાતક, જૈવિક વિજ્ઞાનમાં સ્નાતક અને એલએલબી, કોમ્પ્યુટર એપ્લિકેશનમાં ડિપ્લોમા સાથે સ્નાતક, કોમર્સમાં સ્નાતક, વરિષ્ઠ માધ્યમિક/મધ્યવર્તી, પીએચ.ડી.ના અભ્યાસક્રમો કરી શકે છે. અથવા M.Tech./ME કેમિકલ એન્જિનિયરિંગ/કેમિકલ ટેક્નોલોજી/પ્રોસેસ ડિઝાઇન/પ્રોસેસ એન્જિનિયરિંગ/પ્રોસેસિંગ ટેક્નોલોજી/પ્રોસેસ એન્જિનિયરિંગ/ફૂડ ટેક્નોલોજી/એન્જિનિયરિંગ, Ph.D. ફૂડ અથવા ફીડ અથવા ડેરી માઇક્રોબાયોલોજી/આથોમાં વિશેષતા (થીસીસ) સાથે માઇક્રોબાયોલોજીમાં અથવા આથો એન્જીનીયરીંગ/ફર્મેન્ટેશન ટેકનોલોજી/માઇક્રોબાયલ ટેક્નોલોજીમાં એમ. ટેક./એમઇ, વિજ્ઞાનમાં માસ્ટર્સ ડિગ્રી, પોસ્ટ ગ્રેજ્યુએટ ડિગ્રી અથવા CA/ ICWA/MBA (ફાઇનાન્સ) અથવા IAAS ના SAS અથવા કંપની સેક્રેટરી, BE/B.Tech in Civil Engineering, ડિપાર્ટમેન્ટ ઓફ બાયોટેક્નોલોજીમાં ઉત્તમ કારકિર્દી માટે.

વારંવાર પૂછાતા પ્રશ્નો (FAQs)

કેટલી જગ્યાઓ ખાલી છે?

કુલ 2 જગ્યાઓ ખાલી છે. સલાહકાર: 2 પોસ્ટ,

સલાહકાર, કૌશલ્ય/પાત્રતા, પસંદગી પ્રક્રિયા, કેવી રીતે અરજી કરવી: માટે પગાર ધોરણ શું છે?

પેસ્કેલ નીચે મુજબ છે સલાહકાર: INR 70000 (પ્રતિ મહિને),

હું કન્સલ્ટન્ટ, કૌશલ્ય/પાત્રતા, પસંદગી પ્રક્રિયા, કેવી રીતે અરજી કરવી: બાયોટેકનોલોજી વિભાગમાં નોકરી માટે ક્યારે અરજી કરી શકું

તમે આપેલા સત્તાવાર દસ્તાવેજમાંથી પસાર થઈ શકો છો, અને ઑનલાઇન અરજી કરવા માટે સૂચનાઓને અનુસરો. સત્તાવાર પીડીએફમાં ઉલ્લેખિત તારીખોને હંમેશા અનુસરો.

જો પસંદ કરવામાં આવે તો મને ક્યાં મૂકવામાં આવશે?

પસંદ કરેલ ઉમેદવારને -, નવી દિલ્હીમાં મૂકવામાં આવશે

આ નોકરી માટે અરજી કરવાની છેલ્લી તારીખ ક્યારે છે?

આ નોકરી માટે અરજી કરવાની છેલ્લી તારીખ છે 4થી એપ્રિલ, 2022

હું આ નોકરી માટે કેવી રીતે અરજી કરી શકું?

આ નોકરી સંબંધિત સંપૂર્ણ માહિતી આ પૃષ્ઠ પર આપવામાં આવી છે. સત્તાવાર દસ્તાવેજની લિંક પણ આપવામાં આવી છે. ઉમેદવારોને ઓનલાઈન અરજી કરતા પહેલા તેમાંથી સંપૂર્ણ રીતે પસાર થવાની સલાહ આપવામાં આવે છે. જો નોકરીમાં તમને રુચિ છે અને તમે કન્સલ્ટન્ટ, કૌશલ્ય/પાત્રતા, પસંદગી પ્રક્રિયા, કેવી રીતે અરજી કરવી: માટે લાયક છો, તો નીચે આપેલ ઑનલાઇન અરજી લિંક પર ક્લિક કરો. તમે ઓનલાઈન અરજી કરી શકો છો. યાદ રાખો કે આ નોકરી માટે અરજી કરવાની છેલ્લી તારીખ છે 4થી એપ્રિલ, 2022

Leave a Comment